News

જાણો સ્મૃતિ ઈરાની છે કેટલી સંપત્તિ ની માલિક..

સ્મૃતિ ઝુબિન ઈરાની એક ભારતીય રાજકારણી અને ભૂતપૂર્વ ટેલિવિઝન અભિનેત્રી અને નિર્માતા છે. તે મે 2019 થી ભારતના કેન્દ્રીય કેબિનેટમાં મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રી છે. 2019 ની લોકસભાની ચૂંટણીમાં તેમણે અમેઠીથી તત્કાલીન કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ રાહુલ ગાંધીને હરાવીને ઈતિહાસ રચ્યો હતો. આજે આ લેખમાં આપણે તેમની રાજકીય કારકિર્દી, કુટુંબ અને નેટવર્થ વિશે જાણીશું.

સ્મૃતિ ઈરાનીની નેટવર્થ
ભૂતપૂર્વ અભિનેત્રી અને ભાજપના સાંસદ સ્મૃતિ ઈરાનીની કુલ સંપત્તિ લગભગ 7 કરોડ રૂપિયા છે. સ્મૃતિએ ટીવી અભિનેત્રી તરીકે શાનદાર કામ કર્યું છે. તે પોતાની રાજકીય કારકિર્દીમાં પણ સારું કામ કરી રહી છે.

સ્મૃતિ ઈરાનીનો ગૌરીગંજમાં પ્લોટ છે અને તેઓ તેમના અમેઠી મતવિસ્તારમાં પોતાનું ઘર બનાવવાનું વિચારી રહ્યા છે. સ્મૃતિ પાસે ઘણી ઓછી કાર છે અને તેના વાહનોની કુલ કિંમત 13.14 લાખ છે.

સ્મૃતિ ઈરાનીનો પરિવાર


સ્મૃતિ ઈરાનીનો જન્મ અડધી પંજાબી, અડધા મહારાષ્ટ્રીયન હિન્દુ પિતા અજય કુમાર મલ્હોત્રા અને બંગાળી હિન્દુ માતા શિબાની ની બાગચીની પુત્રી સ્મૃતિ મલ્હોત્રા તરીકે થયો હતો. તે ત્રણ બહેનોમાં સૌથી મોટી છે. તે બાળપણથી રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ (આરએસએસ) નો ભાગ છે કારણ કે તેના દાદા આરએસએસ સ્વયંસેવક હતા અને તેમની માતા જનસંઘના સભ્ય હતા.

2001 માં સ્મૃતિએ પારસી ઉદ્યોગપતિ ઝુબિન ઈરાની સાથે લગ્ન કર્યા. તે જ વર્ષના ઓક્ટોબરમાં, દંપતીને તેમનું પ્રથમ બાળક હતું. તેમના પુત્રનું નામ જોહર છે. સપ્ટેમ્બર 2003 માં ઈરાનીએ ઝોઈશ નામની પુત્રીને જન્મ આપ્યો.

સ્મૃતિ ઈરાનીની રાજકીય કારકિર્દી
ઈરાની 2003 માં ભારતીય જનતા પાર્ટીમાં જોડાયા હતા. પછીના વર્ષે 2004 માં મહારાષ્ટ્ર યુથ વિંગના ઉપપ્રમુખ તરીકે નિમણૂક કરવામાં આવી. તેમણે તે વર્ષે 14 મી લોકસભાની સામાન્ય ચૂંટણીમાં દિલ્હીના ચાંદની ચોક મતવિસ્તારમાંથી કપિલ સિબ્બલ સામે અસફળ રીતે ચૂંટણી લડી હતી. તે ચૂંટણીમાં વાજપેયી સરકાર માટે આઘાતજનક હાર જોવા મળી હતી. ડિસેમ્બર 2004 માં, ઈરાનીએ ભાજપની ચૂંટણી હાર માટે ગુજરાતના તત્કાલીન મુખ્યમંત્રી નરેન્દ્ર મોદીને જવાબદાર ઠેરવ્યા હતા, જ્યાં સુધી તેમણે રાજીનામું ન આપ્યું ત્યાં સુધી આમરણાંત ઉપવાસ કરવાની ચીમકી આપી હતી. ભાજપના કેન્દ્રીય નેતૃત્વએ તેમની સામે પગલાં લેવાની ધમકી આપ્યા બાદ તેમણે માંગ પાછી ખેંચી લીધી હતી.

ઈરાનીએ ઉત્તર પ્રદેશના અમેઠી મતવિસ્તારમાં રાહુલ ગાંધી સામે 2014 ની સામાન્ય ચૂંટણી લડી હતી. ઈરાની ગાંધી સામે 1,07,923 મતો, 12.32%ના અંતરથી હારી ગયા. 26 મે 2014 ના રોજ, પ્રધાનમંત્રી નરેન્દ્ર મોદીએ તેમને તેમના મંત્રીમંડળમાં માનવ સંસાધન વિકાસ મંત્રી તરીકે નિયુક્ત કર્યા.

2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીમાં, તેમણે અમેઠી બેઠક જીતવા માટે દેશના અગ્રણી વિપક્ષી નેતા અને ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસના અધ્યક્ષ રાહુલ ગાંધીને હરાવ્યા હતા. અગાઉ, અમેઠી મતવિસ્તારમાં છેલ્લા ચાર દાયકાથી ગાંધી પરિવારના સભ્યોનું પ્રતિનિધિત્વ હતું. અગાઉ 2011 માં ઈરાની ગુજરાતમાંથી રાજ્યસભાના સભ્ય બન્યા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *